Luật giao thông – Qui định về xếp hàng hóa trên xe máy?

Đánh giá bài viết :
1 Star2 Stars3 Stars4 Stars5 Stars (No Ratings Yet)
Loading...

Bạn Phạm Thị Trang quê Quảng Ninh có gửi câu hỏi về chuyên mục Luật Giao thông của page Văn bằng 2 Đại học Luật: “Tôi đi xe máy và bị Cảnh sát giao thông xử phạt 300k vì vi phạm xếp hàng hóa trên xe vượt quá giới hạn quy định. Chuyên mục cho tôi hỏi về quy định xếp hàng hóa trên xe máy là như thế nào? Và các mức sử phạt nếu vi phạm sẽ ra sao?”

qui-dinh-ve-xep-hang-hoa-tren-xe-may

Qui định về xếp hàng hóa trên xe máy

Trả lời bạn Trang: Đối với trường hợp của bạn, theo qui định tại Khoản 4 Điều 8 Thông tư số 07/2010/TT-BGTVT về tải trọng, về khổ giới hạn của đường bộ; qui định lưu hành xe quá tải trọng, xe bánh xích trên đường bộ; xe quá khổ giới hạn, siêu trọng; vận chuyển hàng siêu trường,  giới hạn xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ khi tham gia giao thông trên đường bộ có quy định như sau:

” Xe mô tô, và xe gắn máy không được xếp hàng hóa, xếp hành lý vượt quá bề rộng giá đèo hàng theo thiết kế của nhà sản xuất về mỗi bên 30cm, vượt quá phía sau giá đèo hàng là 50 cm. Chiều cao xếp hàng hóa tính từ mặt đường xe chạy là 2 mét.”

Về chế tài xử phạt, thì tại Điểm k Khoản 4 Điều 6 Nghị định 171/2013/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, giao thông đường sắt quy định:

“Người điều khiển xe hoặc người ngồi trên xe bám, đẩy,  kéo xe khác, vật khác, mang vác vật cồng kềnh; dẫn dắt súc vật, người ngồi trên xe đứng trên yên, xếp hàng hóa trên xe vượt quá giới hạn quy định; đứng trên giá đèo hàng hoặc ngồi trên tay lái; điều khiển xe kéo theo xe khác, vật khác ” bị phạt tiền từ 200k đến 400k.

Về mức tiền phạt, tại Khoản 4 Điều 23, của Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 có quy định:

“Mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu như có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu như có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt.”

Như vậy, nếu như hành vi của bạn vi phạm quy định trên thì bạn bị phạt tiền với mức phạt như vậy là đúng quy định của pháp luật.

Văn bằng 2 Luật

Pin It